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Namna ya Kushinda
Msongo wa Mawazo

Maana
Msongo wa mawazo ni Mfadhaiko wa akili unammpata

mtu kutokana na matatizo, shida ama changamoto katika
maisha yake ya kila siku
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Furahini katika Bwana sikuzote; tena nasema, 
Furahini. Upole wenu na ujulikane na watu wote. 

Bwana yu karibu. 6 Msijisumbue kwa neno lo lote; 
bali katika kila neno kwa kusali na kuomba, pamoja na

kushukuru, haja zenu na zijulikane na Mungu. Na 
amani ya Mungu, ipitayo akili zote, itawahifadhi

mioyo yenu na nia zenu katika Kristo Yesu.

WAFILIPI 4:4-7
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Weka chini Kinachokusumbua

1

1 Petro 5:7 huku mkimtwika yeye fadhaa zenu
zote, kwa maana yeye hujishughulisha sana kwa
mambo yenu.
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AINA TATU ZA WATU 

Dhaifu (Week)  =  Hulipiza Kisasi (Revenge)

Nguvu (Strong)  = Husamehe watu (Forgive)

Akili (Intelligent) = Hupuza (Ignore)

Mkristo anatakiwa kuwa na Nguvu na Akili
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Lishughulikie Jambo linalokusumbua

2

1 Petro 5:7 huku mkimtwika yeye fadhaa zenu
zote, kwa maana yeye hujishughulisha sana kwa
mambo yenu.

Mfano: Kama ni Fedha, Pambana kwa Kufanya kazi tena kwa Bidii, 
Magonjwa zingatia Kanuni za Afya, Kama haujasamehe Jawabu ni

Kusamehe



NAMNA YA KUSHINDA MSONGO WA MAWAZO

Kama hakuna wateja kwenye Biashara yako, 
Boresha Huduma bora

Kama tatizo ni wapinzani; Boresha Bidhaa
zako ziwe Bora

Kama tatizo ni Hasira, Jifunze Kujizoeza
Kujizuiz
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Usibebe kazi za Ofisini Nyumbani

3

Ni heri uchelewe kutoka Ofisini kuliko
kwenda kumalizia kazi nyumbani

Nyumbani ni Mahali pa Kupumzika
pekee na kufurahi na Familo yako

Nyumbani panapaswa kuwa safi
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Jizoeze kumtwika Mizigo Mwenyewe badala la 
kubeba Mwenyewe

4

Moyo haukuumbwa kubeba mizigo kama Watu, 
bali upo kubeba mambo mema na neno la 
Mungu pekee.
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Math 11:28-29 
Njoni kwangu, ninyi nyote msumbukao na

wenye kulemewa na mizigo, nami
nitawapumzisha. 29 Jitieni nira yangu, 

mjifunze kwangu; kwa kuwa mimi ni mpole na
mnyenyekevu wa moyo; nanyi mtapata raha

nafsini mwenu;
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14 Basi Hezekia akaupokea waraka katika mikono ya wale 
wajumbe, akausoma; kisha Hezekia akapanda, akaingia katika

nyumba ya Bwana, akaukunjua mbele za
Bwana……………………………. Falme zote za dunia zipate kujua ya

kuwa wewe ndiwe Bwana Mungu, wewe peke yako………….
………………………………

2 Wafalme 19:14-20

20 Ndipo Isaya, mwana wa Amozi, akapeleka ujumbe kwa Hezekia, 
akisema, Bwana, Mungu wa Israeli, asema hivi, Kwa kuwa
umeniomba juu ya Senakeribu, mfalme wa Ashuru, mimi

nimekusikia.
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Katika kila jambo gumu ama changamoto
kubwa ni kuhakikisha tunaomba
Na kumkabidhi Mungu haja zetu zote

P = Pray 
U = Until 
S = Something
H = Happens 

O =  Omba
M =  Mpaka
B =   Bwana 
A =   Atende Jambo
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Maelezo ya ziada baada ya kulifuatilia Somo
Hili Zaidi toka kwa Mtumishi wa Bwana
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MSONGO WA MAWAZO (stress) ni hali ya
maumivu au mfadhaiko wa kihisia au kisaikolojia
unaotokana na hali, tukio au jambo ambalo ni
gumu sana au lenye changamoto kubwa.
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BAADHI DALILI ZA MTU MWENYE STRESS

Maumivu ya Mwili, Kifua na Kichwa

Kuwa na huzuni na kujisikia mnyonge.

Kukosa uwezo wa kufikiri vema

Kushindwa Kulala

Kupoteza Ufanisi katika Kazi

Hasira kupika kawaida

Hofu

Huzuni

Matatizo ya Moyo

Kujitenga Kijamii

Matatizo kwenye Mahusiano

Kuchoka

Kukosa hamu ya Kula Kuona Maisha hayana Maana Kukosa Tumaini

Kuhisi Kuchukiwa
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MADHARA YA MSONGO WA MAWAZO

Kudhoofika Afya

Vidonda vya Tumbo

Kujidhuru

Vifo vya ghafla

Magonjwa ya Akili

Magonjwa Mfumo wa Upumuaji

Kukosa Kumbukumbu

Ukijua upo na msongo wa
mawazo kikubwa usipende

kukaa mwenyewe na kikubwa
uwe unapenda kushea jambo

lako na mtu umuaminie
anaweza akawa

mke au mume au mwalimu
au rafiki yako au mzazi wako

au Mchungaji
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